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TAARIFA KWA UMMA

MATOKEO YA MITIHANI YA NBAA ILIYOFANYIKA NOVEMBA 2018

1.0

2.0
2.1

Utangulizi

Katika kikao cha kawaida cha 176 cha Wakurugenzi wa Bodi ya Taifa ya Wahasibu na
Wakaguzi wa Hesabu kilichokaa leo Alhamisi tarehe 20 Desemba 2018, chini ya
Mwenyekiti wake CPA. ProflIsaya J. Jairo, kimeidhinisha matokeo kwa watahiniwa
waliofanya mitihani ya Bodi iliyofanyika tarehe kuanzia 30 Oktoba hadi 2 Novemba
2018. Mitihani hiyo ilifanyika katika vituo kumi na mbili vya mitihani vilivyopo
Tanzania Bara na Visiwani. Mitihani hiyo ilihusisha watahiniwa katika hatua ya Kwanza
na ya Pili katika Ngazi ya Cheti cha Utunzaji wa Hesabu (ATEC I, ATEC II) zenye
masomo manne kila moja na Ngazi ya Taaluma; Hatua ya Msingi (Foundation Level)
yenye masomo matano, Hatua ya Kati (Intermediate Level) yenye masomo sita na Hatua
ya Mwisho (Final Level) yenye masomo manne. Mitihani hii ni ya tisa chini ya mfumo

mpya wa elimu na mafunzo unaozingatia weledi.

Matokeo ya mitihani

Matokeo ya Jumla

Watainiwa waliosajiliwa walikuwa 6,802 kati ya hao watahiniwa 619 sawa na asilimia
9.1 hawakuweza kufanya mitihani hiyo kwa sababu mbalimbali. Hivyo watahiniwa
waliofanya mitihani walikuwa 6,183 sawa na asilimia 90.9. Kati ya watahiniwa

waliofanya mitihani hiyo watahiniwa 217 ambao ni asilimia 3.5 wamefaulu mitihani
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katika mkao mmoja, wengine 70 sawa na asilimia 1.1 wamefaulu kwa kufaulu masomo

walioyokuwa wameshindwa katika mitihani ya nyuma, wengine 928 sawa na asilimia

15.0 wamefaulu mitihani yao kwa kufaulu masomo waliyokuwa wamebakiza. Kwa

ujumla watahiniwa 1,215 sawa na asilimia 17.7 wamefaulu mitihani yao. Watahiniwa

wengine 2,228 sawa na asilimia 36.0 wamefaulu baadhi ya masomo katika ngazi

mbalimbali na watahiniwa 2,740 waliobakia sawa na asilimia 44.3 hawakufaulu mitihani

yao.

Watahiniwa waliofaulu kutunukiwa Cheti cha Utunzaji wa Hesabu (ATEC) na

Shahada ya Juu ya Uhasibu (CPA)

2.2.1

Cheti cha Utunzaji wa Hesabu (ATEC)

Jumla ya watahiniwa 63 wamefaulu mtihani wa Ngazi ya Cheti (Accounting
Technician Level II). Idadi hii inafanya jumla ya watahiniwa waliofaulu mitihani
ya Cheti kufikia 3,891 tangu mitihani hii ianze mwaka 1991. Kati ya watahiniwa
hao wanawake ni 21 sawa na asilimia 33.3 na wanaume ni 42 sawa na asilimia

66.7.

2.2.2 Shahada ya Juu ya Uhasibu (CPA)

2.2.3

Jumla ya watahiniwa 371 wamefaulu mtihani wa Shahada ya Juu ya Uhasibu
nchini - CPA (T). Kati ya watahiniwa hao wanawake ni 153 sawa na asilimia 41.2
na wanaume ni 218 sawa na asilimia 58.8. Idadi hii inafanya jumla ya watahiniwa

waliofaulu mitihani ya CPA kufikia 8,896 tangu mitihani hii ianze mwaka 1975.

CPA (T) Mlingano [(CPA(T)] Equivalent
Jumla ya watahiniwa 17 wamefaulu mtihani wa CPA (T) Mlingano [(CPA (T)]
Equivalent Qualification Idadi hii inafanya jumla ya watahiniwa waliofaulu

mitihani hii kufikia 144 tangu mitihani hii ianze mwaka 2014.



23

Matokeo katika Ngazi Mbalimbali

3.1

Ngazi ya Cheti (Accounting Technician)

2.3.1.1 Hatua ya Awali ya Cheti (Accounting Technician Level I)

Katika ngazi ya awali ya mitihani ya Uandishi na Utunzaji wa Hesabu (ATEC I)
watainiwa waliosajiliwa walikuwa 124 kati ya hao watahiniwa 11 sawa na
asilimia 8.9 hawakuweza kufanya mitihani hiyo kwa sababu mbalimbali. Hivyo
watahiniwa waliofanya mitihani walikuwa 113 sawa na asilimia 91.1. Kati ya
watahiniwa 113 waliofanya mitihani katika ngazi hii watahiniwa 12 ambao ni
asilimia 10.6 wamefaulu mitihani katika mkao mmoja, mwingine 01 sawa na
asilimia 0.9 amefaulu kwa kufaulu masomo aliyokuwa ameshindwa katika
mitihani ya nyuma, wengine 21 sawa na asilimia 18.6 wamefaulu mitihani yao
kwa kufaulu masomo waliyokuwa wamebakiza. Kwa ujumla watahiniwa 34 sawa
na asilimia 30.1 wamefaulu mitihani yao. Watahiniwa 41 sawa na asilimia 36.3
wamefaulu baadhi ya masomo katika ngazi hii. Watahiniwa 38 waliobakia sawa

na asilimia 33.6 hawakufaulu mitihani yao.

2.3.1.2 Hatua ya Pili ya Cheti (Accounting Technician Level II)

Katika ngazi ya uandishi na Utunzaji wa Hesabu (ATEC II) waliosajiliwa
walikuwa 224 kati ya hao watahiniwa 12 sawa na asilimia 5.4 hawakuweza
kufanya mitihani hiyo kwa sababu mbalimbali. Hivyo watahiniwa waliofanya
mitihani katika ngazi hii walikuwa 212 sawa na asilimia 94.6. Kati ya
watahiniwa 212 waliofanya mitihani katika ngazi hii watahiniwa 24 ambao ni
asilimia 11.3 wamefaulu mitihani katika mkao mmoja, wengine 36 sawa na
asilimia 17.0 wamefaulu mitihani yao kwa kufaulu masomo waliyokuwa
wamebakiza. Kwa ujumla watahiniwa 60 sawa na asilimia 28.3 wamefaulu
mitihani yao. Watahiniwa 98 sawa na asilimia 46.2 wamefaulu baadhi ya masomo
katika ngazi hii. Watahiniwa 54 waliobakia sawa na asilimia 25.5 hawakufaulu

mitihani yao.



2.3.2 Ngazi ya Taaluma (Professional Stage)

2.3.2.1 Hatua ya Awali (Foundation Level)
Katika Hatua ya Awali; waliosajiliwa walikuwa 691 kati ya hao watahiniwa 70
sawa na asilimia 10.1 hawakuweza kufanya mitihani hiyo kwa sababu
mbalimbali. Hivyo watahiniwa waliofanya mitihani walikuwa 621 sawa na
asilimia 89.9. Kati ya watahiniwa 621 waliofanya mitihani katika ngazi hii
watahiniwa 117 ambao ni asilimia 18.8 wamefaulu mitihani katika mkao mmoja,
wengine 03 sawa na asilimia 0.5 wamefaulu masomo waliyokuwa wameshindwa
katika mitihani ya nyuma, wengine 101 sawa na asilimia 16.3 wamefaulu mitihani
yao kwa kufaulu masomo waliyokuwa wamebakiza. Kwa ujumla watahiniwa 221
sawa na asilimia 35.6 wamefaulu mitihani yao. Watahiniwa 236 sawa na asilimia
38.0 wamefaulu baadhi ya masomo katika ngazi hii. Watahiniwa 164 waliobakia

sawa na asilimia 26.4 hawakufaulu mitihani yao.

2.3.2.2 Hatua ya Kati (Intermediate Level)
Katika Hatua ya Kati; waliojisaliwa walikuwa 3,582 kati ya hao watahiniwa 385
sawa na asilimia 10.7 hawakuweza kufanya mitihani hiyo kwa sababu
mbalimbali. Hivyo watahiniwa waliofanya mitihani walikuwa 3,197 sawa na
asilimia 89.3. Kati ya watahiniwa 3,197 waliofanya mitihani katika ngazi hii
watahiniwa 33 ambao ni asilimia 1.0 wamefaulu mitihani katika mkao mmoja,
wengine 56 sawa na asilimia 1.8 wamefaulu kwa kufaulu masomo waliyokuwa
wameshindwa katika mitihani ya nyuma, wengine 417 sawa na asilimia 13.0
wamefaulu mitihani yao kwa kufaulu masomo waliyokuwa wamebakiza. Kwa
ujumla watahiniwa 506 sawa na asilimia 15.8 wamefaulu mitihani yao.
Watahiniwa 1,224 sawa na asilimia 38.3 wamefaulu baadhi ya masomo katika

ngazi hii. Watahiniwa 1,467 waliobakia sawa na asilimia 45.9 hawakufaulu

mitihani yao.



4.0

5.0

2.3.2.3 Hatua ya Mwisho (Final Level)
Katika Hatua ya Mwisho; waliosajiliwa walikuwa 2,181 kati ya hao watahiniwa
141 sawa na asilimia 6.5 hawakuweza kufanya mitihani hiyo kwa sababu
mbalimbali. Hivyo watahiniwa waliofanya mitihani walikuwa 2,040 sawa na
asilimia 93.5. Kati ya watahiniwa 2,040 waliofanya mitihani katika ngazi hii
watahiniwa 31 ambao ni asilimia 1.5 wamefaulu mitihani katika mkao mmoja,
wengine 10 sawa na asilimia 0.5 wamefaulu kwa kufaulu masomo waliyokuwa
wameshindwa katika mitihani ya nyuma, wengine 353 sawa na asilimia 17.3
wamefaulu mitihani yao kwa kufaulu masomo waliyokuwa wamebakiza. Kwa
yjumla watahiniwa 394 sawa na asilimia 19.3 wamefaulu mitihani yao.
Watahiniwa 628 sawa na asilimia 30.8 wamefaulu baadhi ya masomo katika ngazi
hii. Watahiniwa 1,017 waliobakia sawa na asilimia 49.9 hawakufaulu mitihani

yao.

Watahiniwa waliobakiza muhula mmoja kutakiwa kumaliza mitihani yao katika
ngazi husika

Wapo watahiniwa 250 ambao walifaulu baadhi ya masomo katika muhula wa Novemba
2016. Watahiniwa hawa wanatakiwa wawe wamefaulu masomo yaliyobakia katika ngazi
husika hadi Mei 2019. Hivyo wamebakiza muhula mmoja tu ili kufaulu masomo
yaliyobakia la sivyo masomo waliyofaulu huko nyuma yatafutwa na kutakiwa kuanza

upya ngazi husika.

Watahiniwa waliofutiwa masomo waliyokuwa wamefaulu

Wapo watahiniwa 393 ambao walifaulu baadhi ya masomo kuanzia muhula wa Mei
2016. Watahiniwa hawa walitakiwa wawe wamefaulu masomo yaliyokuwa yamebakia
katika ngazi husika kabla au katika muhula wa mitihani ya Meci 2018. Wanafunzi hawa
walishindwa kufanya hivyo na hivyo masomo waliyofaulu yamefutwa na wanatakiwa
kujisajili upya kwa ajili ya mitihani hiyo. Hii inajumuisha hata wale ambao hawakufanya
mitihani katika muhula huu lakini walikuwa wamefaulu baadhi ya masomo kuanzia

Muhula wa Mei 2016 lakini hadi sasa hawajafaulu masomo yaliyobakia.



6.0

7.0

8.0

Pongezi

Bodi inawapongeza wale wote waliofuzu mitihani yao na kuwataka wale ambao
hawajafuzu kutokata tamaa bali waongeze bidii zaidi katika masomo yao ili waweze
kufanya vizuri katika mitihani ijayo ya Bodi. Bodi inawashauri kutumia vema vitabu
vilivyotayarishwa na Bodi katika kijiandaa kwa mitihani yao. Pia wanashauriwa kusoma

vitabu vingine vya ziada ili kuongeza ufahamu zaidi katika masomo hayo.

Mitihani inayofuata
e Mitihani ya katikati ya muhula kwa ajili ya somo la Sheria (A5 Business Law), na
masomo ya kodi (B4 Public Finance & Taxation I and C4 Public Finance &
Taxation II) itafanyika tarche Jumanne tarehe 26 na Jumatano tarehe 27
mwezi wa Februari 2019 katika kituo cha Dar Es Salaam tu. Wote wanaopenda
kujisajili katika mitihani hii wanakaribishwa.
e Mitihani ya kawaida itafanyika kuanzia jumanne tarehe 07 mwezi Mei hadi

tarehe 10 mwezi Mei 2019 katika vituo vitakavyotangazwa.

Uwasilishaji wa picha kwa ajili ya mahafali

Mabhafali ya 41 ya NBAA yatafanyika tarehe 5 mwezi Oktoba 2019. Tangazo rasmi
kuhusu mahafali hayo litawekwa kwenye tovuti ya Bodi. Wale wote waliofaulu mitihani
ya ATEC II na CPA (T) pamoja na wale wa CPA (T) Equivalent wanatakiwa kuwasilisha
picha zao kwa ajili ya kutengenezewa vyeti kabla ya tarehe 31 Januari 2019. Tangazo

juu ya namna ya kuwasilisha picha hizo liko kwenye tovuti ya Bodi.

Matokeo haya ya mitihani ya 88 ya Bodi yanapatikana katika tovuti ya NBAA ambayo ni
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