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UAMUZI WA BODI YA TAIFA YA WAHASIBU NA WAKAGUZI WA HESABU
(NBAA) DHIDI YA MAKAMPUNI MATATU YA UKAGUZI YANAYOTUHUMIWA
KUJIHUSISHA NA UANDAAJI NA KUTHIBITISHA SETI SAMBAMBA ZA TAARIFA
ZA KIFEDHA KINYUME NA MAADILI YA KITAALUMA NA MAHITAJI YA
SHERIA NA KANUNI ZA MAADILI YA WAHASIBU NA WAKAGUZI HESABU

Katika mazungumzo ya Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John
Pombe Joseph Magufuli na Wawakilishi wa wafanyabiashara kutoka wilaya zote nchini
Tanzania yaliyofanyika Mjini Dar Es Salaam Ijumaa tarehe 7 Juni 2019, Mheshimiwa Rais Dkt.
John Pombe Joseph Magufuli aligusia kuwa kuna baadhi ya makampuni yamekuwa yakiandaa
vitabu viwili viwili vya hesabu (Financial Statements). Kimoja ni kwa ajili ya kuwasilishwa
benki, ambacho kinaonesha matokeo makubwa na kitabu kingine kwa ajili ya kuwasilishwa
Mamlaka ya mapato (TRA), ambacho kinaonesha hasara au faida ndogo. Mh. Rais alisema kuwa
mchezo huu mchafu umekuwa ukifanywa kwa pamoja na wakaguzi (Auditors) ambao kimsingi
wamesajliwa na NBAA, hii ni Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA).
Wakaguzi/wahasibu hawa hupitisha vitabu hivi wakijua kabisa kuwa wanawasaidia wateja wao
kukwepa kodi.

NBAA kwa kushirikiana na TRA iliweza kupata majina ya wahasibu na wakaguzi wa hesabu
waliotuhumiwa pamoja na kampuni zilizohusika na udanganyifu huo katika kuandaa hesabu za
kampuni za M / s Mek One General LTD na Mek One Industries LTD. Kampuni hizo za
Kihasibu na Kikaguzi ni, Y.H. Malundo & Co, TEG Consultancy na MATSAB & Co.

Katika kikao cha dharura cha nne cha Bodi ya Wakurugenzi ya Bodi ya Taifa ya Wahasibu na
Wakaguzi wa Hesabu Kkilichofanyika tarehe 9 Julai 2019, chini ya Mwenyekiti wake CPA.
Prof.Isaya Jairo, kiliidhinisha maamuzi na adhabu mbali mbali zilizopendekezwa na Kamati ya
Nidhamu kama ifuatavyo:

Jina la kampuni "TEG Consultancy" lifutwe (Delete) kutoka kwenye rejista ya
makampuni ya Ukaguzi (Practising Firms) baada ya kupatikana na hatia ya kosa kubwa la
ukiukwaji wa sheria na miongozo ya kitaifa na kimataifa ya ukaguzi wa hesabu (Gross
Professional Misconduct) (kusaini seti tatu sambamba za taarifa za kifedha ambazo
hazikukaguliwa kwa madhumuni mbalimbali). Kampuni hiyo imeshindwa kuzingatia sheria na
kanuni na viwango vya kitaaluma, hivyo, kwenda kinyume na masharti ya sheria. Kwa hiyo,
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Professional Misconduct) (kusaini seti tatu sambamba za taarifa za kifedha ambazo
hazikukaguliwa kwa madhumuni mbalimbali). Kampuni hiyo imeshindwa kuzingatia sheria na
kanuni na viwango vya kitaaluma, hivyo, kwenda kinyume na masharti ya sheria. Kwa hiyo,
kampuni hii inashtakiwa chini ya Kifungu cha 17 (1) (¢) & (5) kinachosomwa pamoja na
Kifungu cha 21 (e), Kifungu cha 31 (1), (4) & (5) na S. 42 (c) cha Sheria kuu ya Wahasibu na
Wakaguzi (Usajili), Sura ya 286 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2002), pamoja na Kifungu
cha 16 (a) na (d), 20 a) na (b) , 27 (1) (a) na (e), Kifungu cha 29 (b) na (e) cha Kanuni za
Ukaguzi za 2017 na Sehemu 210.1 210.2 na 210.3 za Kanuni za Maadili za Wahasibu na
Wakaguzi Hesabu.

Jina la kampuni "MATSAB & CO" liondolewe) kutoka kwenye rejista ya makampuni ya
Ukaguzi (Practising Firms) baada ya kupatikana na hatia ya kosa kubwa la ukiukwaji wa sheria
na miongozo ya kitaifa na Kimataifa ya ukaguzi wa hesabu (Gross Professional Misconduct)
(kusaini taarifa za kifedha bila kukagua). Kampuni imeshindwa kuzingatia sheria na kanuni na
viwango vya Kimataifa, hivyo, kwenda kinyume na masharti ya Sheria. Kwa hiyo, anashitakiwa
chini ya Kifungu cha S.17 (1) (¢) kikisomwa pamoja na Kifungu cha 21 (e), na kifungu cha 31
(1), (4) Na (5) ya Sheria kuu, Kifungu cha 16 (a) na (d), 20 (a) na (b), 27 (1) (a) na (e), 29 (b) na
(e) ya cha Kanuni za Ukaguzi, 2017 na Sehemu 210,1 210.2 na 210.3 za Kanuni za Maadili za
IFAC, Kwa hiyo, kampuni imeshtakiwa chini ya Kifungu cha 21 (e), Sehemu ya 31 (1), (4) & (5)
na 42 (c) ya Sheria kuu.

Jina la kampuni "Y.H. Malundo & Company ",(kampuni ya ukaguzi), kusimamishwa
kuendelea kufanya kazi za Ukaguzi kwa kipindi cha miaka miwili (Suspension) baada ya
kupatikana na hatia ya kosa la ukiukwaji wa sheria na miongozo ya kitaifa na Kimataifa ya
ukaguzi wa hesabu (Professional Misconduct) (kukagua na kusaini taarifa hesabu za kifedha
bila kufuata taratibu za kisheria na miongozo ya kitaifa na kimataifa). Kampuni imeshindwa
kuzingatia sheria na kanuni na viwango vya Kitaifa na Kimataifa vya ukaguzi wakati wa
ukaguzi wa taarifa za fedha za M/S Mek One Industries kwa kipindi cha 2014, 2015 na 2016.
Kampuni hiyo ilivunja masharti ya kifungu cha 27 (1) (b) na S. 28, Kanuni za Ukaguzi, 2017 na
Sehemu ya 210.1,2 & 3 za Kanuni za Maadili ya IFAC. Hivyo Kampuni hiyo inashtakiwa chini
ya S.21 (d) ya Sheria kuu.

Jina la CPA Mazengo Kasilati (Managing Partner TEG Consultancy), kuhamishiwa kwenda
kwenye orodha ya chini katika rejista (lower classification) ya (Graduate Accountant)
baada ya kupatikana na hatia ya kosa kubwa la ukiukwaji wa sheria na miongozo ya kitaifa na
Kimataifa ya ukaguzi wa hesabu (Gross Professional Misconduct) (kusaini seti tatu za
sambamba za taarifa za hesabu za kifedha ambazo hazikukaguliwva kwa madhumuni
mbalimbali). CPA Mazengo Kasilati (Mkaguzi) ameshindwa kuzingatia sheria na kanuni na
viwango vya kitaaluma, hivyo, kwenda kinyume na masharti ya Sheria. Kwa hiyo, anashitakiwa
chini ya Kifungu cha 21 (c), na kifungu cha 31 (1), (4) & (5) cha Sheria kuu, kikisomwa pamoja
na Kifungu cha 16 (¢) na (d) cha Kanuni za Ukaguzi, na seshemu 210,1 210.2 na 210.3 ya Kanuni
za Maadili za IFAC. Kwa hivyo, anashtakiwa chini ya Kifungu 21 (c), na kifungu cha 31 (1), (4)
& (5) cha Sheria ya Wahasibu na Wakaguzi (Usajili), Sura ya 286 (kama ilivyorekebishwa
mwaka 2002). CPA Mazengo Kasilati atarudisha vyeti vyote alivyopewa na NBAA vikimruhusu
kufanya ukaguzi na kutoa ushauri wa kihasibu.
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Mathew J. Marapachi amekiuka masharti ya sheria na kanuni na viwango vya Kimataifa,
hivyo, anashtakiwa chini ya Kifungu cha S.17 (c), S.21 (c) cha Sheria kuu na Kifungu 14 (2), 16
(¢) na (d) cha Kanuni za Ukaguzi, 2017 zikisomwa pamoja kifungu cha 27 c¢) kusoma pamoja na

S. 42 (c¢) ya Sheria Ya Wahasibu na Wakaguzi (Usajili), Sura vya 286 (kama
ilivyorekebishwa mwaka 2002)

CPA Y.H. Malundo (Managing Partner- M/S Y.H. Malundo & Co.), amesimamishwa kwa
muda wa miaka miwili (Suspension) baada ya kupatikana na hatia ya kosa la ukiukwaji wa
sheria na miongozo ya kitaifa na Kimataifa ya ukaguzi wa hesabu (Professional Misconduct)
(kukagua na kusaini taarifa za kifedha bila kufuata taratibu za kisheria na miongozo ya kitaifa
na kimataifa). CPA Y.H. Malundo ameshindwa kuzingatia sheria na kanuni na viwango vya
Kitaifa na Kimataifa vya ukaguzi wakati wa ukaguzi wa taarifa za fedha za M /S Mek One
Industries kwa kipindi cha 2014, 2015 na 2016). CPA Y.H. Malundo amevunja masharti ya
kifungu cha 27 (1) (b) na S. 28, cha Kanuni za Ukaguzi, 2017 na Sehemu 210.1, 2 & 3 za Kanuni
za Maadili za IFAC. Kkwa hiyo, anashtakiwa chini ya kifungu cha.21 (d) ya Sheria ya Wahasibu
na Wakaguzi (Usajili), Sura ya 286 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2002)

Bw. Mathew Kumalija (mfanyakazi wa M / s MATSAB na Co), achukuliwe hatua za kisheria
(mashtaka) baada ya kupatikana na hatia ya kosa kubwa la ukiukwaji wa sheria ya Sheria kuu
ya Wahasibu na Wakaguzi (Usajili), Sura ya 286 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2002) (
kusaini taarifa za kifedha ambazo hazijakaguliwa bila kuwa na sifa za Ukaguzi).

Vile vile, afunguliwe mashtaka baada ya kupata idhini ya Mkurugenzi wa Mashtaka ya Jinai
(Director of Public Prosecution-DPP) kwa kosa la pili baada ya kupatikana na hatia ya kosa la
kutumia mitindo na majina kinyume na mahitaji ya Sheria hii. Mr. Mathew Kumalija ana sifa
ya National Accountancy Diploma (NAD), sifa ambayo haitambuliwi tena na Bodi. Kwa hivyo,
sio sifa ya kuajiriwa kama "Mkaguzi wa Hesabu" na pia hakuruhusiwa kusaini taarifa yoyote ya
ukaguzi ya kifedha. Hivyo, Mr. Mathew Kumalija anashtakiwa chini ya Kifungu cha 42 (c)
kwa kuvunja masharti ya kifungu cha 27 b) na kifungu cha 31 (1), (4) & (5) cha Sheria kuu. Kwa
hivyo ameshtakiwa chini ya kifungu cha 31 (1), (4) & (5) 42 (c) vya Sheria ya Wahasibu na

Wakaguzi (Usajili), Sura ya 286 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2002)

Bodi imeamuru majina ya wote waliokutwa na makosa yachapishwe kwenye vyombo vya habari
(magazeti), tovuti ya NBAA na kwenye Gazeti la serikali vilevile makampuni na watu ambao
wametuhumiwa, kusimamishwa na kushtakiwa baada ya kupata idhini ya Mkurugenzi wa
Mashtaka ( DPP) kama inavyotakiwa na S. 8 (1) ya Sheria ya Wahasibu na Wakaguzi (Usajili),
Sura ya 286 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2002).

Bodi pia imependekeza Makampuni mawili ya M / s Mek One General LTD na Mek One
Industries LTD) ambayo Ripoti ya uchunguzi ilibainisha kuwa Makampuni hayo yalivunja
masharti ya vifungu cha 30 (1) (a) & (b) na kifungu cha 31 (1), (4) & (5) ikisomwa pamoja na
kifungu 42 (c¢) cha Sheria ya Wahasibu na Wakaguzi (Usajili), Sura ya 286 (kama
ilivyorekebishwa mwaka 2002) kuchukuliwa hatua za kisheria.

Ili kuzuia au kurekebisha hali hii isitokee tena NBAA ipo katika hatua za kupendekeza
marekebisho ya sheria iliyoiunda ili iwe na uwezo zaidi wa kupambana na changamoto
zinazojitokeza sasa ili iweze kufanya kazi zake kwa ufanisi zaidi.
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Tunawashukuru wote waliotupa ushirikiano na tunaomba kupata taarifa pale mtu anapoona
jambo la Taaluma ya Uhasibu na ukaguzi wa Hesabu haliendi vizuri au sheria yetu inakiukwa.

IMETOL NA:
CPA. Profésa ;Jayambo Jairo
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